Home Mchanganyiko SERIKALI KUTUMIA ZAIDI YA MILIONI 100 KUIMARISHA RUHILA

SERIKALI KUTUMIA ZAIDI YA MILIONI 100 KUIMARISHA RUHILA

0

Afisa Mfawidhi, Kituo cha kutotolesha Vifaranga vya Samaki cha Ruhila, Emmanuel Maneno (wa kwanza kushoto) akimueleza jambo Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi), Dkt. Rashid Tamatamah (katikati) alipotembelea Kituo hicho kilichopo Mkoani Ruvuma Februari 6, 2021. Wa kwanza Kulia ni Mkurugenzi, Idara ya Ukuzaji Viumbe Maji WMUV), Dkt. Nazael Madalla.

Mkurugenzi, Idara ya Ukuzaji Viumbe Maji (WMUV), Dkt. Nazael Madalla (wa kwanza kushoto) akifafanua jambo kwa Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi), Dkt. Rashid Tamatamah (wa tatu kutoka kushoto) alipotembelea Kituo cha kutotolesha Vifaranga vya Samaki cha Ruhila kilichopo Mkoani Ruvuma Februari 6, 2021.

Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi), Dkt. Rashid Tamatamah akinawa maji ya Ziwa Nyasa alipotembelea Kituo cha Udhibiti wa Rasilimali za Uvuvi Ziwa Nyasa kilichopo Mbamba bay, Wilayani Nyasa, Mkoani Ruvuma Februari 6, 2021. Wa kwanza kulia ni Mkurugenzi, Idara ya Ukuzaji Viumbe Maji (WMUV), Dkt. Nazael Madalla.

Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi), Dkt. Rashid Tamatamah (wa tatu kutoka kulia – aliyevaa koti) akieleza jambo wakati akiangalia moja ya Mabwawa ya kufugia Samaki alipotembelea Kituo cha Kutotolesha Vifanga vya Samaki cha Ruhila kilichopo Mkoani Ruvuma Februari 6, 2021. Wa pili kutoka kulia ni Mkurugenzi, Idara ya Ukuzaji Viumbe Maji (WMUV), Dkt. Nazael Madalla.

………………………………………………………………………..

Na Mbaraka Kambona, Ruvuma

Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Uvuvi), Dkt. Rashid Tamatamah amesema
kuwa Serikali imepanga kutumia Shilingi Milioni 110 kwa ajili ya kuimarisha miundo
mbinu ya Kituo cha Kutotolesha Vifaranga vya Samaki cha Ruhila ili kiweze kuzalisha
vifaranga vitakavyokidhi mahitaji yaliyopo sasa.

Dkt. Tamatamah aliyasema hayo alipotembelea kukagua shughuli zinazofanywa na
kituo hicho kilichopo Mkoani Ruvuma Februari 6, 2021.

Alisema kuwa kwa mwaka huu wa fedha 2020/2021 Serikali kupitia Wizara ya Mifugo na
Uvuvi imepanga kuzalisha vifaranga Milioni 22, na kati ya hivyo, vifaranga Milioni 16
vitazalishwa na vituo vya kutotolesha vya watu binafsi na vifaranga Milioni 6
vitazalishwa na vituo vya Serikali.

Dkt. Tamatamah aliongeza kuwa hivi karibuni Wizara itatangaza zabuni kwa ajili ya
kuimarisha na kuboresha kituo hicho ili kiweze kuwa na uwezo mkubwa zaidi wa
kuzalisha vifaranga utakaowezesha kukidhi mahitaji yaliyopo sasa.

“Baada ya kukiimarisha kituo hiki mwaka huu, mwaka ujao wa fedha tutafanya
ukarabati mkubwa na ukarabati huo ukikamilika tunatarajia uwezo wa uzalishaji wa
kituo hiki kuongezeka mara tatu zaidi ya sasa na hivyo kutaongeza uhakika wa
upatikanaji wa vifaranga vya samaki,’’alisema Dkt. Tamatamah

Naye, Mkurugenzi wa Idara ya Viumbe Maji kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Dkt.
Nazael Madalla alitoa rai kwa Watanzania hasa wale wanaoishi mbali na vyanzo vikubwa
vya maji kama maziwa kujihusisha na shughuli za ufugaji wa samaki kwani kwa kufanya
hivyo kutawasaidia kupata kipato na lishe bora.

“Naomba Watanzania watembelee kituo hiki ili waweze kujifunza kwa vitendo namna ya
kuchimba mabwawa makubwa na kufugaji samaki ili kujiongezea kipato na lishe bora
kwa ajili yao na Watoto wao,” alisema Dkt. Madalla

Kaimu Katibu Tawala anayeshughulikia Uchumi na Uzalishaji, Mkoani Ruvuma
Deogratius Sibula alisema kuwa Ruhila kimekuwa kituo muhimu sana kwa mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini kwa sababu wafugaji wengi wanategemea kituo hicho kupata
vifaranga vya samaki kwa ajili ya kufuga.

“Katika Mkoa wa Ruvuma kuna Wafugaji wa Samaki takriban Elfu nne (4000) na kuna
mabwawa ya Samaki zaidi ya Elfu Sita (6000) na wote wamekuwa wakitegemea kituo
hiki kwa ajili ya kupata mbegu na kupata elimu ya ugani, hivyo ni kituo muhimu sana
katika kuchagiza ongezeko la ufugaji wa samaki na upatikanaji wa lishe bora kwa
Wananchi,” alisema Sibula

Naye, Afisa Mfawidhi wa Kituo cha Ruhila, Emmanuel Maneno alisema kuwa baadhi ya
Mikoa ya Nyanda za Juu Kusini inakabiliwa na Utapiamlo hivyo fursa ya uhakika ya
kuondokana na tatizo hilo ni kufuga samaki ambao watawahakikishia kupata lishe bora
na kipato cha kujikimu kimaisha.

Maneno aliongeza kuwa Mikoa ya Nyanda za Juu Kusini ina mazingira mazuri ya kufuga
samaki kwa sababu hali ya hewa ni nzuri, maji yapo ya kutosha lakini pia malighafi kwa
ajili ya kutengenezea chakula cha samaki inapatikana kwa urahisi na hivyo kufanya
gaharama za ufugaji wa samaki kuwa chini.