Mbaga: Mfuko wa Hati Fungani kutoa fursa kwa jamii kujikomboa kiuchumi

    0

    Mkurugenzi wa Masoko na Uhusiano wa UTT AMIS, Daudi
    Mbaga, akizungumza na waandishi wa habari (hawako pichani)

    **********************

    Na Mwandishi Wetu

    KAMPUNI ya UTT AMIS inayomilikiwa na Serikali kupitia
    Wizara ya Fedha na Mipango, imeanzisha huduma mpya ya
    Mfuko wa Hati Fungani ‘Bond Fund’ ili kuiwezesha jamii iweze
    kuzifikia fursa za uwekezaji na kujikomboa kiuchumi.

    Kuanzishwa kwa mfuko huo kumeongeza idadi ya mifuko na
    kufikia sita yote ikisimamiwa na kampuni hiyo iliyoanzishwa
    mwaka 2013 ikichukua jukumu ya usimamizi wa Mifuko ya
    Uwekezaji wa Pamoja kutoka kwa Dhamana ya Uwekezaji
    Tanzania (UTT).

    Akiuzungumzia mfuko huo, Mkurugenzi wa Masoko na
    Uhusiano wa UTT AMIS, Daudi Mbaga, alisema utatoa fursa
    kwa wawekezaji wadogo, wakati kuzifikia fursa za uwekezaji
    zilizokuwa zikifikiwa na wawekezaji wachache, wakubwa.

    Alifafanua kuwa, baadhi ya bidhaa hizo zinaeleweka kirahisi
    ambapo namna ya kuzifikia, kuwekeza ni rahisi lakini wakati
    mwingine hazitoi faida shindani kwa wawekezaji.

    Alisema mfuko huo utaondoa changamoto ambazo huwakuta
    wawekezaji kwenye soko la fedha ambalo lina bidhaa nyingi
    zilizobuniwa ili kukidhi mahitaji tofauti ya watumiaji.

    “Mbali ya Mfuko wa Hati Fungani, UTT AMIS inasimamia
    mifuko mingine ya uwekezajiambayo ni Mfuko wa Umoja,
    Wekeza Maisha, Watoto, Kujikimu, Mfuko wa Ukwasi.

    “Kuanzishwa kwa Mfuko wa Hati Fungani kumetokana na
    mahitaji ya wawekezaji pamoja na uchambuzi wa bidhaa za
    kifedha zilizoko kwenye soko la mitaji kwa sasa,” alisema.

    Mbaga alisema mfuko huo utawekeza kwenye hati fungani
    zilizoorodheshwa katika soko la hisa kwa asilimia 90, asilimia
    10 itakuwa kwenye uwekezaji wenye ukwasi mkubwa.

    Lengo ni kuwawezesha wawekezaji wanaohitaji kuchukua fedha
    kutokana na uwekezaji wao waweze kufanya hivyo, kumfanya
    mwekezaji achague kama anapenda kukuza mtaji au kupokea
    gawio kila mwezi, kila miezi sita kulingana na hitaji lake.

    Alisema kampuni hiyo pia inatoa huduma ya usimamizi wa mali
    za kifedha ili kukidhi mahitaji maalum kwa wawekezaji binafsi
    wa kipato cha kati, cha juu na taasisi.

    Aliongeza kuwa, baadhi ya wawekezaji hasa wadogo ni vigumu
    kuwekeza katika baadhi ya bidhaa kwenye soko la fedha, Mfuko
    wa Hati Fungani umeratibiwa ili kuondoa changamoto hizo.

    “Mwekezaji anapata faida sawa na wawekezaji wakubwa,
    akihitaji fedha anauza baadhi ya umiliki wake kwenye mfuko
    kwa utaratibu rahisi bila kupoteza faida aliyoipata.

    “Mfuko pia unawafaa wawekezaji wakubwa kwani ina faida
    shindani, gharama ndogo za kuwekeza, ukwasi wa kutosha,
    usalama wa mtaji, hatari ndogo za uwekezaji,” alifafanua.

    Alisema mfuko huo hutoa fursa kwa wawekezaji kuwekeza,
    kushiriki katika masoko ya mitaji, kufaidika na uwekezaji huo,
    umeanzishwa ili kutoa fursa kwa wawekezaji wa kipato cha
    chini, kati na kipato cha juu.

    Mbaga alisema watu binafsi, kampuni, taasisi, vikundi rasmi
    wanaweza kushiriki katika uwekezaji kwenye mfuko huo, lengo
    ni kuwafanya wawekezaji wawe na ushiriki mpana kupitia
    uwekezaji wa vipande, kuhamasisha utamaduni wa kuweka
    akiba kupitia hati fungani na masoko ya fedha.

    Mfuko huo unatoa fursa ya uwekezaji rahisi wa muda mrefu
    kwa wawekezaji wanaopenda kuwekeza ili kukuza mtaji, kupata
    gawio kila mwezi au baada ya miezi sita kama anavyohitaji.

    “Kimsingi Mfuko wa Hati Fungani una mipango miwili ya
    uwekezaji ili kukidhi matakwa tofauti ya wawekezaji, kuna
    mpango wa kukuza mtaji, gawio kila mwezi na gawio kila baada
    ya miezi sita.

    “Mpango wa kukuza mtaji, gawio la mara kwa mara
    halitatolewa kwa wawekezaji badala yake faida iliyopatikana
    itarudishwa kwenye uwekezaji wa awali kwa kununua vipande
    vitakavyonunuliwa kwa bei ya wakati huo.

    “Mpango huo utawafaa wawekezaji wanaohitaji kuweka akiba
    kwa malengo maalum mfano kujenga nyumba au wafanyakazi
    wenye kipato na wangependa kuwa na fedha ya akiba kama
    dharura itatokea au kwa matumizi ya baadae wanaweza
    kuchagua mpango wa kukuza mtaji,” alisema.

    Mbaga alifafanua kuwa, wawekezaji katika mpango huo
    wanaweza kuuza kiasi chochote cha uwekezaji kama watakidhi
    vigezo ya mfuko vinavyohusu uuzwaji wa vipande.

    Mpango wa gawio kila mwezi hutokana na mahitaji ya kifedha
    ya mwekezaji na anavyochagua kwenye fomu ya maombi ya
    kuwekeza kwenye mfuko.

    Wawekezaji ambao wanahitaji kuchukua faida kila mwezi
    mfano wastaafu wanaopata fedha zao za mkupuo, kuwekeza
    kwenye mfuko wanashauriwa kupokea gawio kila mwezi ili
    wapate kipato cha kuishi bila kupoteza fedha walizopata.

    Mbaga alisema wawekezaji wengine wanaopata fedha nyingi
    kwa mara moja mfano wachimba madini wadogo, wanaweza
    kuchagua kupata gawio kila mwezi ili waweze kuendesha
    shughuli zao bila kuathiri mtaji walioupata.

    Pia wawekezaji watakaojiunga na mpango huo wanaweza kuuza
    vipande kidogo au vyote ili mradi wawe wamekidhi vigezo vya
    mfuko vinavyohusu uuzwaji wa vipande vya mfuko.

    Wawekezaji wanaopata fedha nyingi kwa msimu kama
    wakulima wa mazao mbalimbali, wanaweza kuchagua gawio la kila miezi sita ili waweze kupata fedha wakati wa kuandaa mashamba yao, kulima na kuvuna ili waweze kuendesha
    shughuli zao, kufuata msimu bila kupoteza mtaji.

    Akizungumzia gharama za kuwekeza, Mbaga alisema hakuna
    gharama yeyote wakati wa kujiunga au kujitoa kwenye Mfuko
    wa Hati Funganui, wawekezaji wataruhusiwa kununua, kuuza
    vipande kwa thamani halisi ya kipande itakayokuwepo.

    “Wawekezaji wote wa ndani na nje ya Tanzania kama Sheria ya
    Soko la Mitaji na Dhamana inavyoruhusu, wanaweza kuwekeza
    kwenye mfuko huu,” alifafanua.

    Kuhusu ununuzi wa vipande, alisema vinaweza kununuliwa siku
    yoyote ya kazi isipokuwa kipindi cha kufunga vitabu ambacho
    hakitazidi siku saba za kazi.

    Alisema kuanzia Septemba 16, mwaka huu hadi Oktoba 16,
    mwaka huu, itakuwa kipindi cha mauzo ya awali hivyo ni vizuri
    Watanzania wakachangamkia fursa hiyo.

    Kiwango cha chini kitakuwa sh. 50,000 na thamani halisi ya
    kipande itakuwa sh. 100 ambapo maombi ya kununua vipande
    yanaweza kuwakilishwa katika tawi lolote la Benki ya CRDB;
    ofisi za madalali waliosajiliwa wa Soko la Hisa la Dar es
    Salaam; Ofisi za Shirika la Posta au Wakala yoyote
    atakayeteuliwa na UTT AMIS.

    “Uwekezaji katika mfuko huu kwa wawekezaji walio nje ya
    Tanzania, awasiliane na ofisi za madalali waliosajiliwa wa Soko la Hisa la Dar es Salaam au ofisi za UTT AMIS ili kupata taarifa na muongozo zaidi.

    Anaongeza kuwa, thamani ya mwanzo ya kipande itakuwa sh.
    100. Thamani ya kuuza na kununua kipande itakuwa sawa na
    thamani halisi ya kipande bila gharama yoyote.

    Kiwango cha chini kitakuwa sh. 50,000 na hakuna ukomo
    kwenye kiwango cha juu, hiyo ni fursa kwa kila Mtanzania
    ambapo baada ya muda wa mauzo ya awali, mwekezaji anaweza
    kuwekeza kuanzia sh. 5000, mara nyingi kadri awezavyo.

    Malipo ya mauzo ya vipande yanaweza kufanywa kwa fedha
    taslimu au hundi ya benki itakayolipwa kwenye akaunti ya
    Mfuko wa Hati Fungani iliyopo Benki ya CRDB.

    “Wawekezaji wanaweza kwenda kwenye tawi lolote la Benki ya
    CRDB na kufanya malipo. Pia malipo yanaweza kufanyika kwa
    kupitia M-Pesa, Tigo Pesa, Airtel Money,” alisema.

    Mbaga alisema kiwango cha chini cha uwekezaji wakati wa
    mauzo ya mwanzo kwa Mpango wa Kukuza Mtaji ni vipande
    500. Kwa kuwa thamani ya mwanzo ya kipande ni sh. 100,
    thamani ya chini ya vipande, mauzo itakuwa sh. 50,000.

    Kuhusu mpango wa gawio kila mwezi, kiwango cha chini cha
    uwekezaji wakati wa mauzo ya mwanzo kwa mpango wa gawio
    kila mwezi ni vipande 100,000, thamani ya mwanzo ya kipande
    sh. 100, thamani ya chini ya vipande katika mauzo itakuwa sh.
    10,000,000.

    Mpango wa gawio kila miezi sita, kiwango cha chini cha
    uwekezaji wakati wa mauzo ya mwanzo kwa Mpango wa gawio
    kila miezi sita ni vipande 50,000, thamani ya mwanzo kwa
    kipande sh. 100, thamani ya chini ya vipande katika mauzo
    itakuwa sh. 5,000,000.

    Alitoa wito kwa Watanzania wote ndani na nje ya nchi
    akiwahimiza wawe sehemu ya uwekezaji katika mfuko huo
    mpya kwani una faida nyingi, hawapaswi kuwa na hofu.