Atamani uwekezaji zaidi kwenye Mafunzo ya Ujuzi
Mkuu wa Mkoa wa Kusini Unguja, Mheshimiwa Hamida Khamis amestaajabishwa na uwezo mkubwa wa wahitimu wa vyuo vya Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) akisema kuwa wameonesha uwezo mkubwa wa kujikwamua kiuchumi kupitia ubunifu na ujuzi wao, hali inayotia hamasa ya kuwekeza zaidi katika kuwajengea vijana ujuzi wa kujiajiri badala ya kusubiri ajira za Serikali na taasisi binafsi.
Amesema hayo, tarehe 12 Oktoba, 2026, alipotembelea banda la Mamlaka ya Elimu na VETA katika Maonesho ya Wiki ya Vijana yanayofanyika kwenye viwanja vya Shule ya Sekondari Ndua, mjini Sumbawanga, mkoani Rukwa.
Khamis amesema amevutiwa na bunifu na shughuli za uzalishaji zinazofanywa na vijana wahitimu wa vyuo vya VETA, akieleza kuwa maonesho hayo yamedhihirisha namna mafunzo ya ufundi stadi yanavyoweza kuwawezesha vijana kutumia vipaji vyao kuanzisha shughuli za kiuchumi na kujitegemea.
“Nimeona vijana wenye maono ya kujikwamua kimaisha. Hili ni jambo ambalo sisi viongozi tunapaswa kulipa kipaumbele kwa kubadilisha fikra za vijana na kuwahamasisha kuachana na mtazamo wa kusubiri kuajiriwa serikalini pekee. Kuna shughuli nyingi wanazoweza kujifunza, kufanya na kujiajiri,” amesema.
Amepongeza pia vijana wenye ulemavu wanaoshiriki katika shughuli za uzalishaji, akisema uwezo walioonesha ni ushahidi kuwa ulemavu haupaswi kuwa kikwazo cha kutumia vipaji, kupata kipato na kujikwamua kiuchumi.
Amesema ni muhimu viongozi na wadau wa mafunzo ya ufundi stadi kuimarisha ushirikiano ili vijana wengi zaidi wapate fursa za kujifunza fani mbalimbali, kubadilishana uzoefu na kutumia ujuzi wao kuanzisha shughuli za kujipatia kipato.
Khamis amependekeza viongozi kushirikiana na VETA pamoja na vyuo vya amali Zanzibar kutafuta njia bora za kuhamasisha vijana kujiunga na mafunzo ya ufundi stadi na kunufaika na fursa zinazotokana na mafunzo hayo.
Ameeleza kuwa ushirikiano uliopo kati ya VETA na Mamlaka ya Amali Zanzibar (VTA) unaweza kuimarishwa zaidi ili kuongeza fursa za mafunzo na kuwawezesha vijana kunufaika na programu zinazolenga kukuza uwezo wao wa kiuchumi.
Aidha, amesema miradi inayotekelezwa na Serikali kwa kushirikiana na wadau na mashirika ya maendeleo ina nafasi muhimu katika kuwasaidia vijana kuanzisha shughuli za uzalishaji na kujiajiri baada ya kuhitimu mafunzo.
Maonesho ya Wiki ya Vijana yanafanyika kuanzia tarehe 8 hadi 14 Oktoba 2026 na yanatoa fursa kwa vijana kuonesha ubunifu na vipaji vyao, huku yakiwakutanisha na taasisi zinazotoa mafunzo na fursa zinazoweza kuwasaidia kujiajiri na kuchangia maendeleo ya jamii.
