Afisa Mkuu wa Fedha wa Exim Bank Tanzania, Shani Kinswaga (wa pili kushoto), na Meneja wa Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) nchini, Mary Monyau (wa pili kulia), wakitia saini Makubaliano ya Dhamana ya Biashara (Trade Finance Transaction Guarantee Facility).
Kupitia makubaliano hayo, AfDB itatoa dhamana ya hadi asilimia 100 kwa benki zinazothibitisha miamala dhidi ya hatari za kutolipwa kwa miamala ya biashara inayostahili, hatua itakayoiwezesha Exim Bank Tanzania kuimarisha uwezo wake wa kuwezesha biashara za uagizaji na usafirishaji wa bidhaa nje ya nchi kwa wafanyabiashara, hususan SMEs na kampuni za ndani.
Hafla hiyo imefanyika jijini Dar es Salaam na kushuhudiwa na Mkuu wa Kitengo cha Sheria (Head of Legal) wa Exim Bank Tanzania, Bw. Edmund Mwasaga (kushoto), na Mkuu wa Fedha wa Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB), Bw. Lamin Drammeh (kulia).
……………….
Dar es Salaam -Tanzania, 28 Septemba 2026: Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) na Benki ya Exim Tanzania zimesaini Makubaliano ya Dhamana ya Biashara yenye thamani ya Dola za Marekani milioni 10 (Trade Finance Transaction Guarantee Facility), hatua inayoiwezesha Benki ya Exim Tanzania kuimarisha uwezo wake wa kuwezesha miamala ya fedha na kusaidia wafanyabiashara wa Tanzania wanaofanya shughuli za biashara za kuvuka mipaka.
Kupitia makubaliano hayo, AfDB itatoa dhamana ya hadi asilimia 100 kwa benki zinazothibitisha miamala dhidi ya hatari za kutolipwa zinazotokana na Letters of Credit(LC) na nyaraka nyingine zinazohusiana na fedha zinazotolewa na Benki ya Exim Tanzania. Dhamana hiyo inaongeza ulinzi kwa benki zinazothibitisha miamala, hivyo kuziwezesha kushiriki katika kuwezesha miamala zaidi ya biashara inayopitia Benki ya Exim, huku ikiimarisha uwezo wa benki hiyo kusaidia SMEs na kampuni za ndani zinazojihusisha na shughuli za uagizaji.
Aidha, makubaliano hayo yataisaidia Benki ya Exim Tanzania kufikia mtandao mpana zaidi wa benki zinazothibitisha miamala, na hivyo kuongeza fursa za kuwezesha biashara ndani ya ukanda wa Afrika na katika masoko ya kimataifa.
Kwa kuimarisha upatikanaji wa huduma za fedha, ushirikiano huo unaunga mkono juhudi za kukuza biashara baina ya nchi za Afrika na kuchangia katika utekelezaji wa malengo ya Eneo Huru la Biashara Barani Afrika (AfCFTA).
Kwa Benki ya Exim Tanzania, makubaliano hayo yanaimarisha uwezo wa Benki katika biashara ya fedha kwa kuongeza ulinzi wa hatari inaposhirikiana na benki zinazothibitisha miamala. Hii itawezesha Benki kuwezesha miamala zaidi ya biashara inayostahili, kuimarisha uhusiano na taasisi za fedha za kikanda na kimataifa, pamoja na kupunguza baadhi ya changamoto zinazoweza kujitokeza katika mchakato wa kuthibitisha nyaraka za biashara.
Akizungumza kuhusu ushirikiano huo, Afisa Mkuu wa Fedha wa Benki ya Exim Tanzania, Shani Kinswaga, alisema makubaliano hayo yanaimarisha uwezo wa Benki kusaidia wafanyabiashara wanaotafuta fursa katika masoko ya kikanda na kimataifa.
“Ushirikiano huu ni zaidi ya makubaliano ya kifedha; unaimarisha miundombinu ya kifedha inayohitajika kuunga mkono matarajio ya Tanzania katika biashara. Kwa Benki Exim, ni fursa muhimu ya kuimarisha huduma zetu za fedha huku tukiendelea kusaidia wafanyabiashara wa Tanzania kushiriki kwa ujasiri zaidi katika masoko ya kikanda na kimataifa,” alisema Kinswaga. Aliongeza:
“Thamani ya ushirikiano huu ipo katika uwezo na ulinzi wa ziada wa hatari unaotolewa. Unatuwezesha kuchangamkia fursa zinazotekelezeka za biashara tukiwa na ulinzi zaidi katika miamala inayostahili, huku tukiendelea kuzingatia misingi thabiti ya usimamizi wa hatari na viwango bora vya utoaji wa mikopo.”
Kwa upande wa wateja wa Benki Exim, ushirikiano huo unalenga kuimarisha upatikanaji wa huduma za fedha kwa wafanyabiashara wanaojihusisha na uagizaji, usafirishaji wa bidhaa nje ya nchi na minyororo ya thamani inayovuka mipaka.
SMEs, biashara na kampuni za ndani zinaweza kuhitaji huduma za fedha ili kuagiza malighafi, mitambo, vifaa na bidhaa nyingine, wakati wafanyabiashara wanaouza bidhaa nje ya nchi wanahitaji nyenzo za kifedha zinazowawezesha kutekeleza mikataba na kufanya miamala na wanunuzi katika masoko ya kikanda na kimataifa.
Kwa kuimarisha uwezo wa Benki ya Exim kuwezesha miamala inayostahili ya biashara, makubaliano hayo yanaweza kusaidia wafanyabiashara kutumia fursa hizo kwa ujasiri zaidi.
“Hatimaye, thamani ya ushirikiano huu itapimwa kupitia fursa utakazozalisha kwa wateja wetu,” alisema Kinswaga. “Lengo letu ni kuhakikisha uwezo huu ulioimarishwa unatafsiriwa kuwa fursa halisi kwa SMEs, biashara (commercial) na kampuni zinazohitaji huduma za kifedha kwa ajili ya uzalishaji na shughuli zao.”
Kwa upande wa Benki ya Maendeleo ya Afrika, makubaliano hayo yanaipa nafasi ya kutumia uwezo wake wa kugawana na kupunguza hatari ili kusaidia kufungua zaidi fursa za fedha za biashara kupitia taasisi za fedha za ndani.
Meneja wa Benki ya Maendeleo ya Afrika(AfDB) Nchini, Mary Monyau, alisema ushirikiano huo unaonesha umuhimu wa taasisi za fedha za maendeleo katika kusaidia kukabiliana na changamoto za upatikanaji wa fedha za biashara.
“Fedha ni kichocheo muhimu cha shughuli za kiuchumi kwa sababu huwezesha biashara kupata rasilimali za kifedha na ujasiri unaohitajika kufanya miamala katika masoko mbalimbali. Kupitia makubaliano haya, Benki ya Maendeleo ya Afrika inatoa ulinzi wa ziada wa hatari ambao unaweza kusaidia Benki ya Exim Tanzania kuwezesha miamala inayostahili na kusaidia wafanyabiashara wanaotafuta fursa katika masoko ya kikanda na kimataifa.”
Kwa AfDB, makubaliano hayo pia yanaunga mkono dhamira yake pana ya kukuza sekta binafsi, kuongeza biashara baina ya nchi za Afrika na kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi. Kupitia Benki ya Exim, Benki hiyo inaweza kufikisha huduma zake za fedha kwa wafanyabiashara kupitia taasisi ya fedha yenye uwepo katika soko la ndani na mtandao wa wateja.
Monyau aliongeza kuwa kuimarisha uwezo wa taasisi za fedha kuwezesha kunaweza kuwa na mchango mpana katika sekta zinazozalisha na kuchochea shughuli za kiuchumi.
“Taasisi za fedha zinapokuwa na uwezo mkubwa zaidi wa kuwezesha biashara, wafanyabiashara wanaweza kupata malighafi, vifaa na masoko wanayohitaji ili kukuza biashara zao. Hili ni muhimu hasa kwa sekta kama kilimo, uzalishaji viwandani, nishati na biashara, na linachangia katika lengo pana la kuimarisha biashara baina ya nchi za Afrika.”
Ushirikiano huu unaunganisha uwezo wa AfDB katika kugawana na kupunguza hatari pamoja na dhamira yake ya maendeleo, na uzoefu wa Benki ya Exim Tanzania katika soko la ndani, uhusiano wake na wateja na uwezo wake katika huduma za fedha.
Makubaliano hayo yanaimarisha dhamira ya Benki ya Exim Tanzania ya kuendeleza uwezo wake katika huduma za fedha na kusaidia wafanyabiashara kufikia masoko ya kikanda na kimataifa. Pia yanaendana na msisitizo wa Benki katika kutoa suluhisho za kifedha zinazowawezesha wateja kukuza biashara zao, kupanua shughuli zao na kushiriki kwa ufanisi zaidi katika biashara zinazovuka mipaka.
Kwa Benki ya Exim, hatua inayofuata ni kuhakikisha makubaliano hayo yanatekelezwa kwa ufanisi na uwezo ulioimarishwa unageuka kuwa fursa halisi za huduma za fedha kwa wafanyabiashara.
“Kama Benki, tunapima thamani ya ushirikiano si kwa ukubwa wa huduma tunazopata pekee, bali kwa fursa tunazoweza kuziunda kwa ajili ya wateja wetu,” alisema Kinswaga. “Ushirikiano huu unatupa jukwaa zaidi la kusaidia biashara za Tanzania kufanya biashara, kukua na kushindana katika masoko ya kuvuka mipaka,” alihitimisha.

